Con riêng có quyền hưởng di sản thừa kế?

(Xây dựng) – Bố tôi mất cách đây 1 năm nhưng không để lại di chúc. Bố và mẹ tôi có tôi là con gái duy nhất nhưng ngoài tôi, bố tôi còn có một người con riêng kém tôi 6 tuổi. Vậy khi bố tôi chết, người con riêng đó có được quyền tranh chấp tài sản với tôi không?

(Đặng Kim Anh, quận Hà Đông, Hà Nội)


Ảnh minh họa.

Trả lời:

Bố bà mất không để lại di chúc nên theo quy định của pháp luật, di sản thừa kế của bố bà sẽ được chia theo pháp luật.

Căn cứ Điểm a, Khoản 1, Điều 676 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định người thừa kế theo pháp luật cụ thể như sau: “Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây: Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết”.

Ngoài ra, theo Khoản 2, Điều 676 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định: “Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau”.

Như vậy, theo các quy định nêu trên thì người con riêng của bố bà thuộc hàng thừa kế thứ nhất và có quyền hưởng phần di sản bằng với các đồng thừa kế khác trong khối di sản thừa kế của bố bà.

Luật sư Đào Thị Dung

ĐÁNH GIÁ BÀI VIẾT
  • CÔNG TY CỔ PHẦN ĐÀO TẠO & NGHIÊN CỨU QUẢN LÝ KINH TẾ
  • + Add: số 350/13, đường Kim Giang, Đại Kim, Hoàng Mai, Hà Nội
  • + Hotline tư vấn và đăng ký học: 0985-085-440
  • + Email: quangsonedu@gmail.com
  • + Yahoo: lophocxaydung
  • + Đăng ký qua hotline 24/7: 0985.085.440 (Mr Sơn, tư vấn đào tạo)
  • + Đăng ký qua internet: Click vào Đây
  • + Đăng ký qua yahoo: lophocxaydung, email:lophocxaydung@yahoo.com.vn